(ANTV) - Trường học là nơi thường xuyên tập trung đông người, đặc biệt là trường mầm non, các em nhỏ rất dễ bị hoảng loạn nếu như có cháy xảy ra. Do đó công tác đảm bảo an toàn PCCC và CNCH tại các cơ sở này là hết sức cần thiết. Tuy nhiên, thực tế cho thấy, đa số chủ các cơ sở còn tập trung vào công tác chuyên môn, chưa chú trọng thực hiện đầy đủ các quy định về đảm bảo an toàn PCCC và CNCH. Ghi nhận qua đợt kiểm tra công tác PCCC và CNCH của đoàn kiểm tra liên ngành đối với các trường mầm non, nhà trẻ trên địa bàn thành phố Nha Trang.
Phòng học không có hệ thống báo cháy tự động, chưa đảm bảo hai cửa thoát nạn theo quy định. Cơ sở chưa lắp đặt họng nước chữa cháy vách tường, chưa xây dựng phương án PCCC và CNCH. Các cầu thang bộ không có đèn chỉ dẫn thoát nạn và sơ đồ thoát nạn.
Đó là một số điểm tồn tại trong công tác PCCC và CNCH mà đoàn kiểm tra liên ngành của UBND TP. Nha Trang đã chỉ ra qua đợt kiểm tra các cơ sở nhà trẻ, trường mầm non dân lập, tư thục trên địa bàn vừa qua. Tất cả các tồn tại, bất cập này đều được Phòng Giáo dục TP. Nha Trang tổng hợp để có hướng khắc phục trong thời gian tới nhằm đảm bảo môi trường an toàn cho học sinh.
Vừa qua, TP. Nha Trang đã tiến hành kiểm tra 258 cơ sở mầm non công lập và tư thục trên địa bàn. Kết quả cho thấy, đa số người đứng đầu cơ sở đã có sự quan tâm đến công tác PCCC, từ đó đã đầu tư mua sắm các trang thiết bị phục vụ công tác PCCC và CNCH như bình chữa cháy xách tay, mặt nạ phòng độc, dụng cụ phá dỡ, đồng thời thường xuyên quan tâm bảo dưỡng, thay mới các bình chữa cháy. Các cơ sở cũng đã chú trọng xây dựng đội PCCC cơ sở, thường xuyên cho các đội viên đội PCCC cơ sở đi tập huấn bồi dưỡng nghiệp vụ PCCC. Khu vực bếp ăn phục vụ bán trú cho trẻ cũng được các trường xây dựng sạch sẽ, thoáng đãng, có bố trí bình chữa cháy xách tay, nhân viên làm công tác cấp dưỡng trong trường nắm được các quy định cơ bản về đảm bảo an toàn PCCC.
Bên cạnh những mặt được, công tác PCCC tại các trường mầm non nói chung hiện vẫn còn nhiều bất cập, nhất là tại các cơ sở mầm non tư thục. Theo đoàn kiểm tra, đa số các cơ sở mầm non tư thục đều được chuyển đổi công năng từ nhà ở sang lớp học. Do đó hệ thống PCCC và các điều kiện đảm bảo an toàn PCCC và CNCH của các cơ sở này không đáp ứng theo quy định của pháp luật hiện hành.
Trên cơ sở những kết quả ghi nhận được, các đoàn kiểm tra đã hướng dẫn các cơ sở tiến hành khắc phục những tồn tại, thiếu sót. Đồng thời lập biên bản xử phạt đối với 6 cơ sở mầm non đã được kiểm tra hướng dẫn trước đó nhưng chưa tiến hành khắc phục với số tiền 112 triệu đồng.
Cùng với việc tăng cường công tác kiểm tra, thời gian tới, lực lượng Cảnh sát PCCC sẽ đẩy mạnh tuyên truyền về PCCC và CNCH tại các trường học trên địa bàn nhằm giúp giáo viên và học sinh có đẩy đủ kiến thức PCCC cũng như có kỹ năng thoát hiểm an toàn khi có sự cố cháy nổ xảy ra.