(ANTV) - Thời gian qua, những vụ tai nạn giao thông liên quan đến xe ô tô khách, ô tô vận tải hành hóa bằng Container trên địa bàn cả nước nói chung và địa bàn Nghệ An diễn biến phức tạp. Trước tình hình trên, Bộ Công an đã chỉ đạo Công an các đơn vị, địa phương đồng loạt triển khai tổng kiểm soát xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách và xe ô tô vận tải hành hóa bằng Container trên toàn quốc. Sau đây là ghi nhận tại tỉnh Nghệ An.
Hiện trên địa bàn tỉnh Nghệ An có trên 3.700 xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, 1.339 phương tiện vận tải bằng Container. Các tuyến đường hoạt động chính của các phương tiện này là: QL1A, QL7, QL48, QL46 và các tuyến đường kết nối khu công nghiệp, cảng biển.
Trong 6 tháng đầu năm 2023, trên địa bàn tỉnh Nghệ An đã xảy ra 94 vụ TNGT, làm chết 61 người, bị thương 67 người. Trong đó có 14 vụ TNGT liên quan đến xe ô tô khách, ô tô vận tải hành hóa bằng Container làm chết 9 người.
Để tiếp tục tăng cường công tác quản lý, đảm bảo trật tự an toàn giao thông, hạn chế tai nạn, tiếp tục thực hiện các chuyên đề trọng tâm 2023, đồng thời, thực hiện nghiêm về tổng kiểm soát xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách và xe ô tô vận tải hàng hóa bằng container, từ ngày 01/8/2023 đến 15/10/2023, Công an Nghệ An triển khai kế hoạch tổng kiểm soát xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách và xe ô tô vận tải hàng hóa bằng container trên địa bàn toàn tỉnh.
Trong đợt cao điểm này, Công an tỉnh Nghệ An sẽ triển khai đợt tổng kiểm soát theo 2 giai đoạn: Giai đoạn một từ ngày 1-15/8, trong thời gian này, lực lượng công an sẽ tập trung triển khai công tác điều tra cơ bản, nắm tình hình về phương tiện, hoạt động kinh doanh vận tải.
Giai đoạn hai từ ngày 15/8-15/10, Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh Nghệ AN và công an các địa phương đồng loạt ra quân tuần tra, kiểm soát, xử lý các vi phạm.
Trong thời gian thực hiện kế hoạch, Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh và Công an các địa phương sẽ thành lập các tổ CSGT trang bị đầy đủ thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ và phương tiện thực hiện tuần tra, kiểm soát khép kín địa bàn để phát hiện, kiểm soát và xử lý nghiêm các hành vi vi phạm. Các trường hợp không chấp hành việc kiểm soát, cản trở, mọi hành vi lăng mạ, chống đối sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.
Lực lượng Công an cũng sẽ phối hợp với ngành Giao thông vận tải và các đơn vị liên quan tổ chức kiểm tra, rà soát việc lắp đặt camera giám sát, thiết bị giám sát hành trình trên các phương tiện kinh doanh vận tải hành khách, vận tải hàng hóa bằng container, kiên quyết xử lý nghiêm, triệt để các trường hợp vi phạm trên tinh thần “không có vùng cấm, không có ngoại lệ”… đồng thời không để xảy ra tình trạng gây khó khăn cho hoạt động kinh doanh của người dân, doanh nghiệp.