(ANTV) - Ngày 30/12, tại Hà Nội, Trung tướng Lê Quốc Hùng, Ủy viên TƯ Đảng, Thứ trưởng Bộ Công an dự và chỉ đạo Hội nghị triển khai công tác Cảnh vệ năm 2023.
Năm 2022, dưới sự chỉ đạo sát sao của Đảng ủy Công an TW, lãnh đạo Bộ Công an, sự phối hợp chặt chẽ của các cơ quan, đơn vị liên quan, Bộ Tư lệnh Cảnh vệ đã đảm bảo tuyệt đối an toàn đối tượng cảnh vệ. Cụ thể, Bộ Tư lệnh Cảnh vệ đã chủ trì và phối hợp tổ chức bảo vệ tuyệt đối an toàn 2.258 cuộc, lượt hoạt động của các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước ở các địa bàn trong và ngoài nước; 55 đoàn khách cao cấp quốc tế thăm và làm việc tại VN; 146 sự kiện chính trị, văn hóa đặc biệt quan trọng; đảm bảo an ninh an toàn các khu vực mục tiêu trọng yếu.
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, thay mặt Đảng ủy CATW, lãnh đạo Bộ Công an, Thứ trưởng Lê Quốc Hùng đánh giá cao sự chủ động, tích cực trong hoạt động nghiệp vụ; ghi nhận và biểu dương những kết quả, thành tích nổi bật của Bộ Tư lệnh Cảnh vệ, đóng góp tích cực vào thành tích chung của lực lượng CAND.
Bên cạnh việc nhất trí và đồng tình với phương hướng, nhiệm vụ công tác cảnh vệ năm 2023, đồng chí Thứ trưởng cũng yêu cầu cán bộ, chiến sỹ Bộ Tư lệnh Cảnh vệ thực hiện nghiêm túc một số công tác trong tâm như: Nâng cao hiệu lực, hiệu quả công tác tham mưu Bộ Công an quản lý nhà nước về công tác cảnh vệ; tham mưu hoàn thiện pháp luật về cảnh vệ, tạo sơ sở, căn cứ pháp lý vững chắc để triển khai hiệu quả các giải pháp bảo đảm ANQG và triển khai nhiệm vụ bảo vệ; phát huy sự phối hợp chặt chẽ với các cơ quan, đơn vị liên quan thực hiện tốt nhiệm vụ cảnh vệ; đảm bảo trang bị và hiện đại hóa lực lượng Cảnh vệ bám sát tình hình thực tiễn và yêu cầu công tác cảnh vệ trong tình hình mới.