(ANTV) - Trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk vừa ghi nhận một trường hợp tử vong do bệnh sốt xuất huyết Dengue. Đây là trường hợp tử vong do sốt xuất huyết đầu tiên trên địa bàn tỉnh tính từ đầu năm tới nay.
Bệnh nhi là nữ (7 tuổi) trú tại thị xã Buôn Hồ, tỉnh Đắk Lắk. Ngày 4/7, cháu bé xuất hiện các triệu chứng sốt, gia đình có dùng thuốc nhưng không hạ sốt. Tại Bệnh viện Đa khoa vùng Tây Nguyên, trẻ được chẩn đoán Sốc sốt xuất huyết Dengue nặng ngày thứ 4, đã xử trí dịch truyền và các thuốc hỗ trợ khác.
Tuy nhiên đến 17 giờ cùng ngày, bệnh nhân tử vong.
Sau khi ghi nhận trường hợp bệnh nhi tử vong do sốt xuất huyết, ngành y tế đã triển khai, hướng dẫn các biện pháp điều tra, xử lý vệ sinh môi trường, điều tra véc tơ truyền bệnh và phun hoá chất diệt muỗi trưởng thành. Đồng thời tuyên truyền cho người dân các biện pháp chủ động phòng, chống bệnh sốt xuất huyết Dengue.
Quá trình triển khai điều tra véc tơ truyền bệnh, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Đắk Lắk ghi nhận sự hiện diện của muỗi Aedes Aegypti, véc tơ truyền bệnh sốt xuất huyết Dengue tại nhà bệnh nhân và những hộ xung quanh.