(ANTV) - Nam Bộ, Tây Nguyên và Nam miền Trung cũng đang trong cao điểm mùa khô, nắng nhiều, nguy cơ cao xảy ra cháy rừng.
Đáng lo ngại nhất hiện nay là các diện tích rừng ở U Minh Thượng của Kiên Giang, Tịnh Biên, Tri Tôn, Châu Phú của An Giang và Ninh Thuận, Bình Thuận đã lên mức cảnh báo cháy cấp 5, cấp cực kỳ nguy hiểm.
Ngoài ra, các cánh rừng ở Đồng Tháp, Cà Mau và Tây Nguyên cũng có nguy cơ cháy cấp 4. Rừng tràm đang vào mùa rụng lá, thảm thực bì, dây leo đều khô héo. Chưa kể, nước trong rừng, các kênh rạch cũng bốc hơi nhanh, chỉ còn lại lớp bùn than dễ bén lửa.
Nếu cháy thì không chỉ trên tán rừng mà lửa còn âm ỉ dưới mặt đất, rất khó dập lửa. Vì thế để bảo vệ rừng, bà con cần dừng việc xử lý thực bì, đốt nương rẫy, sử dụng lửa trong và gần rừng thời gian này.
Đắk Lắk: Gắp dị vật suốt 7 năm nằm sâu trong phổi của người đàn ông
Sáng nay, 20/2, Bệnh viện Đa khoa vùng Tây Nguyên, tỉnh Đắk Lắk cho biết, đơn vị vừa gắp thành công dị vật suốt 7 năm nằm sâu trong đường hô hấp của một bệnh nhân.
Trước đó, bệnh nhân nam, 56 tuổi, trú tại xã Hòa Sơn, huyện Krông Bông, tỉnh Đắk Lắk nhập viện trong tình trạng đau ngực, ho, khạc ra máu.
Bệnh nhân cho biết, cách đây 7 năm, ông có ăn canh cá ngừ thì bị sặc và cảm giác có dị vật xâm nhập vào cổ họng. Ngay sau khi tiếp nhận, các bác sĩ Khoa Ngoại tổng hợp, Bệnh viện Đa khoa vùng Tây Nguyên đã cho bệnh nhân làm một số cận lâm sàng và chẩn đoán bệnh nhân bị viêm phổi kèm dị vật nằm sâu trong phổi.
Nhận thấy tình trạng nguy hiểm, các bác sĩ Khoa Ngoại tổng hợp phối hợp với Khoa nội soi của Bệnh viện đã tiến hành thủ thuật nội soi khí phế quản, gắp dị vật có kích thước 1x2cm, có răng cưa, kèm theo nhiều mủ đặc. Quá trình gắp dị vật diễn ra an toàn, sức khỏe bệnh nhân ổn định.