(ANTV) - Liên quan đến vụ bắt giữ 3 đối tượng cướp tài sản Ngân hàng tại huyện Hóc Môn ngày 24/.10, Công an TPHCM tổ chức họp báo thông tin về vụ việc này vào chiều 27/10.
Với sự chỉ đạo sát sao của Ban Giám đốc Công an TP HCM , quyết tâm của lực lượng tham gia phá án, cùng sự phối hợp của các đơn vị nghiệp vụ của Bộ Công an, Công an các tỉnh, chỉ sau 22 giờ gây án, lực lượng phá án đã phối hợp Công an cửa khẩu Cảng hàng không quốc tế Tân Sơn Nhất truy bắt được đối tượng Nguyễn Ngọc Mỹ (sinh năm: 1993, HKTT: thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương) khi đang làm thủ tục xuất cảnh đi nước ngoài.
Phối hợp Công an tỉnh Long An bắt giữ Lâm Phúc Lợi (sinh năm: 2000, HKTT: huyện Tam Bình, tỉnh Vĩnh Long) khi đang lẩn trốn tại huyện Bến Lức, tỉnh Long An và bắt giữ Nguyễn Thị Bích Tuyền (sinh năm: 2001; HKTT: huyện Ba Tri, tỉnh Bến Tre) khi đang lẩn trốn tại phường Tân Thới Hòa, quận Tân Phú. Đồng thời, thu hồi số tiền mà các đối tượng đã chiếm đoạt tại Phòng giao dịch Nhị Xuân, ngân hàng Sài Gòn Thương Tín và các tang vật khác có liên quan.
Tại cơ quan Công an, các đối tượng khai nhận: Cùng rơi vào tình trạng nợ nần, không có khả năng chi trả, Nguyễn Ngọc Mỹ, Lâm Phúc Lợi và Nguyễn Thị Bích Tuyền đã bàn bạc và cùng thống nhất kế hoạch đi cướp tài sản tại Phòng giao dịch Nhị Xuân, Ngân hàng thương mại Sài Gòn Thương Tín. Để thực hiện hành vi phạm tội, Nguyễn Ngọc Mỹ, Lâm Phúc Lợi đã đặt mua trên mạng xã hội 02 khẩu súng tự chế; tiếp đó, đặt mua 01 xe mô tô và tự sơn lại thành màu đen dùng làm phương tiện gây án; đồng thời, phân công Nguyễn Thị Bích Tuyền thuê xe ô tô để hỗ trợ trong quá trình cướp ngân hàng và tẩu thoát.
Hiện, Công an Thành phố Hồ Chí Minh đang khẩn trương điều tra, củng cố tài liệu chứng cứ để xử lý nghiêm hành vi phạm tội của các đối tượng theo đúng quy định của pháp luật.