(ANTV) - Phòng Cảnh sát phòng chống tội phạm về môi trường Công an tỉnh Hà Giang vừa phát hiện một vụ vận chuyển khoáng sản không có giấy tờ.
Vào lúc 19 giờ ngày 29.5, tại khu vực xã Lao Và Chải, huyện Yên Minh, tổ công tác của Phòng Cảnh sát phòng chống tội phạm về môi trường phát hiện xe ô tô tải biển kiểm soát 23C – 004.17 do Vàng Mý Say, sinh năm 1983, trú tại xã Sà Phìn, huyện Đồng Văn điều khiển, trên thùng xe có 82 bao tải dứa, bên trong có chứa khoảng sản (nghi là quặng) có tổng khối lượng là 1.115 kilogam.
Quá trình làm việc, Vàng Mý Say vừa là lái xe, vừa là chủ hàng không xuất trình được giấy tờ, thủ tục chứng minh nguồn gốc số hàng trên.
Tổ công tác đã tiến hành lập biên bản, đưa toàn bộ phương tiện và tang vật về trụ sở để tiếp tục điều tra, xác minh làm rõ.
Tiền Giang: Xử lý 2 phương tiện vận chuyển cát trái phép
Lực lượng bộ đội biên phòng Tiền Giang vừa phát hiện 2 phương tiện vận chuyển một số lượng lớn cát từ ngoài biển vào nội địa tại khu vực tuyến sông Cửa Đại đoạn ấp Ấp Cồn Cống, xã Phú Tân, huyện Tân Phú Đông, tỉnh Tiền Giang
Phương tiện BTr 8328 do Trương Văn Lên, sinh năm 1984, trú xã Hưng Lễ, huyện Giồng Trôm, tỉnh Bến Tre làm thuyền trưởng, trên phương tiện có 4 người đang vận chuyển khoảng 200 mét khối cát san lấp. Phương tiện BTr 6191, do Phạm Hoàng Anh, sinh năm 1991, trú huyện Bình Đại, tỉnh Bến Tre làm thuyền trưởng, trên phương tiện có 3 người đang vận chuyển khoảng 100 mét khối cát san lắp.
Tại thời điểm kiểm tra, thuyền trưởng của 02 phương tiện trên không xuất trình được các loại giấy tờ có liên quan về người, phương tiện, không xuất trình được hóa đơn chứng từ liên quan đến hàng hóa theo quy định.
An Giang: Tạm giữ phương tiện chở 600kg đường cát nhập lậu
Tại tỉnh An Giang, lực lượng chức năng cũng vừa phát hiện, bắt giữ 2 đối tượng vận chuyển 600kg đường cát nhập lậu từ Campuchia về Việt Nam bán kiếm lời.
Cụ thể, khoảng 17 giờ ngày 1/6, tại khu vực sông Châu Đốc (thuộc khóm Vĩnh Chánh 1, phường Vĩnh Ngươn, thành phố Châu Đốc, tỉnh An Giang), lực lượng chức năng phát hiện 1 vỏ lãi chạy trên sông hướng từ đầu rạch Trắc Ry đi qua xã Đa Phước, huyện An Phú, tỉnh An Giang có chở nhiều hàng hóa nghi vấn nhập lậu.
Tiến hành kiểm tra, phát hiện trên võ lãi có 12 bao đường cát nhãn hiệu nước ngoài, loại 50kg/1 bao. Tổng trọng lượng đường là 600kg. Hai đối tượng đi trên võ lãi gồm: Nguyễn Lê Trúc (sinh năm 1987) và Nguyễn Thanh Phương (sinh năm 1989) khai nhận, đã mua số đường cát trên từ Campuchia, mang về Việt Nam bán kiếm lời.