(ANTV) - Tài xế xe khách có hành vi lạng lách, đánh võng và đâm vào xe cảnh sát giao thông trên quốc lộ 1A, đoạn thuộc địa bàn tỉnh Lạng Sơn, vào ngày hôm qua, 26/2 đã bị Công an huyện Hữu Lũng, tỉnh Lạng Sơn tạm giữ hình sự. Đó là Nguyễn Văn Giang, trú tỉnh Bắc Ninh.
Theo thông tin ban đầu, đầu giờ chiều ngày 25/2, trong khi thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát trên Quốc lộ 1A, Tổ công tác của Phòng CSGT, Công an tỉnh Lạng Sơn phát hiện xe khách 29 chỗ do Nguyễn Văn Giang điều khiển chạy quá tốc độ nên đã ra hiệu lệnh dừng phương tiện theo quy định. Tuy nhiên, lái xe khách không chấp hành mà tăng ga bỏ chạy với tốc độ cao, lạng lách, đánh võng trên đường.
Đặc biệt, trong quá trình tìm cách bỏ chạy, lái xe khách còn đâm vào đuôi xe chuyên dụng của lực lượng Cảnh sát giao thông, làm hư hỏng phương tiện.
Qua kiểm tra, xe khách 29 chỗ kinh doanh vận tải hành khách nhưng không có camera giám sát hành trình; chở hành khách không có hợp đồng và danh sách hợp đồng vận chuyển. Công an huyện Hữu Lũng tiếp tục cũng cố hồ sơ, xử lý đối tượng theo quy định.
Vụ xe khách chở 29 người lao xuống vực: Chuyển hồ sơ sang cơ quan điều tra
Liên quan đến vụ xe ôtô khách chở đoàn cán bộ hưu trí 29 người lao xuống vực xảy ra vào chiều ngày 25/2 tại Quốc lộ 2B, thuộc xã Hồ Sơn, huyện Tam Đảo, khiến 1 người bị thương. Công an huyện Tam Đảo, Vĩnh Phúc cho biết đã chuyển hồ sơ vụ tai nạn sang Phòng Cảnh sát hình sự. Công an tỉnh để tiếp tục điều tra nguyên nhân.
Trước đó, ngày 25/2, tài xế Lê Ngọc Hưng điều khiển xe ô tô khách chở đoàn cán bộ hưu trí 29 người thuộc Bệnh viện Quân y 110 Bắc Ninh, khiến xe lao xuống ta luy âm khoảng 5m.
Vụ tai nạn không gây thiệt hại về người, chỉ có 1 người bị thương ở tay, và một số người choáng đã được đưa đến bệnh viện. Tài xế Lê Ngọc Hưng sau khi kiểm tra không có nồng độ cồn và chất ma túy. Xe ô tô gặp nạn có phù hiệu hợp đồng và đang trong thời hạn kiểm định đến ngày 24/7/2024.