(ANTV) - Lực lượng chức năng thời gian qua đã tăng cường công tác tuyên truyền, nhắc nhở thậm chí ra quân xử phạt. Tuy nhiên, nhiều em học sinh vẫn tiếp tục vi phạm. Thậm chí ngay cả phụ huynh cũng là những người trực tiếp giao xe cho con em của mình mà không lường trước được những hậu quả có thể xảy ra. Điều đó cho thấy, việc xử lý tận gốc vấn đề học sinh vi phạm TTATGT, trước hết vẫn là trách nhiệm từ mỗi gia đình.
Sau những buổi xử lý thực tế của LLCSGT cho thấy, tình hình học sinh vi phạm luật ATGT vẫn còn khá phức tạp. Lý do được chỉ ra một phần do quy định để xử lý với lứa tuổi này vẫn chưa có một chế tài cụ thể, thứ hai chế tài xử lý đối với người giao phương tiện có lẽ vẫn còn nhẹ.
Trên hết, ý thức của gia đình, mỗi bậc cha mẹ vẫn còn chủ quan, chưa có sự làm gương dẫn đến hình thành nhân cách, thói quen của các em cứ có xe là đi bất chấp việc vi phạm pháp luật.
Xem clip: