(ANTV) - Chỉ vì những mâu thuẫn nhỏ nhặt trong cuộc sống, các nhóm thanh, thiếu niên đã tụ tập, hẹn tìm nhau để giải quyết mâu thuẫn bằng hung khí tự chế, gây mất ANTT. Để ngăn chặn, phòng ngừa tình trạng thanh, thiếu niên giải quyết mâu thuẫn bằng hung khí nguy hiểm, Công an huyện Xuân Trường, tỉnh Nam Định đã triển khai nhiều giải pháp quyết liệt.
Những thanh, thiếu niên từ 13 đến 19 tuổi, đi xe máy kẹp 3, dàn hàng 3, hàng 4… phóng nhanh, tuýt còi liên tục kéo dài, mang theo hung khí như dao phóng lợn, kiếm, bom xăng để giải quyết mâu thuẫn cá nhân. Phát hiện có camera giám sát, một thanh niên đã giơ ngón tay thách thức.
Đây là thực trạng đang diễn ra tại huyện Xuân Trường, tỉnh Nam Định. Chỉ vì những mâu thuẫn nhỏ nhặt trong cuộc sống, các nhóm thanh, thiếu niên đã tụ tập, hẹn tìm nhau để giải quyết mâu thuẫn bằng hung khí tự chế như: mã tấu, bom xăng, dao, kiếm.
Các nhóm này đa phần là thanh, thiếu niên hư, bỏ học sớm, dễ bị kích động, lôi kéo tham gia vào các nhóm. Có nhóm lên tới hàng chục thanh, thiếu niên; trong đó có những em mới 13, 14 tuổi.
Hành động ngông cuồng, bốc đồng của những thanh, thiếu niên còn nhỏ tuổi này đã làm ảnh hưởng đến tình hình ANTT địa bàn. Rất may, Công an huyện Xuân Trường đã phát hiện, ngăn chặn kịp thời nên chưa xảy ra án mạng.
Để ngăn chặn, phòng ngừa tình trạng thanh, thiếu niên giải quyết mâu thuẫn bằng hung khí nguy hiểm, Công an huyện Xuân Trường đã triển khai nhiều giải pháp quyết liệt. Mới đây nhất, đầu tháng 6/2023, Công an huyện Xuân Trường đã tham mưu Ban chỉ đạo 138 huyện triển khai mô hình “Quản lý, giáo dục thanh, thiếu niên hư có biểu hiện, nguy cơ vi phạm pháp luật” tại các xã, thị trấn với sự vào cuộc của tất cả các ban ngành, đoàn thể và quần chúng nhân dân.
Với những giải pháp quyết liệt, Công an huyện Xuân Trường đã ngăn chặn kịp thời 04 nhóm thanh, thiếu niên tụ tập “hỗn chiến”, bắt tạm giam 16 thanh, thiếu niên về hành vi “Gây rối trật tự công cộng” để răn đe, cảnh tỉnh chung.
Dẫn đến thực trạng thanh, thiếu niên vi phạm pháp luật là do nhiều căn nguyên, gia đình có, xã hội có, mà ảnh hưởng xấu từ mạng internet cũng có. Nhưng quan trọng nhất vẫn là sự quản lý, giáo dục từ chính gia đình và những người xung quanh.