(ANTV) - Một vụ nổ súng vừa xảy ra vào khoảng 10 giờ sáng ngày 22-9, trên đường ĐT 753B, đoạn đi qua 2 địa bàn giáp ranh xã Đồng Tâm, huyện Đồng Phú và xã Nghĩa Trung, huyện Bù Đăng (đều thuộc tỉnh Bình Phước) khiến 3 người bị thương. Đây là vụ việc gây hoang mang dư luận trong mấy ngày qua trên địa bàn tỉnh Bình Phước.
Ghi nhận của phóng viên tại hiện trường vụ án, trên mặt đường nhựa có nhiều vết máu, hung khí cùng 1 khẩu súng và 1 băng đạn rời được lực lượng chức năng bảo vệ nghiêm ngặt để phục vụ điều tra.
Theo thông tin ban đầu, trưa ngày 22/9, ông Lê Văn Khánh (trú xã Nghĩa Trung, huyện Bù Đăng) đang ở nhà thì có một nhóm người đi ô tô đến tìm. Sau đó, 2 người xuống xe, đánh vào đầu ông Khánh.
Thấy sự việc, vợ ông tri hô nên nhóm này bỏ chạy. Biết được người đánh mình là Lê Quang Bình nên ông Khánh đã gọi cho anh trai là Lê Văn Hải đến nhà Bình hỏi chuyện. Khi gặp nhau, ông Khánh dùng đá ném Bình.
Lúc này, Bình lấy khẩu súng (giống súng quân dụng K54) ra bắn vào chân ông Khánh. Ông Hải nhảy vào giật súng cũng bị Bình bắn vào hông. Khi 2 người giằng co nhau thì khẩu súng văng ra xa.
Sau cuộc ẩu đả, Hải, Bình, Khánh cùng bị thương, được người dân đưa đi cấp cứu.
Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Bình Phước cho biết đây là vụ án bột phát do mâu thuẫn cá nhân và có liên quan đến vũ khí quân dụng. Khẩu súng mà đối tượng Lê Quang Bình dùng để bắn đối thủ, Bình thừa nhận đã mua của một người lạ tại khu vực biên giới Campuchia.
Nguyên nhân ban đầu dẫn đến xảy ra vụ án rất đơn giản: Chỉ vì mâu thuẫn giữa Bình và ông Khánh trong việc rủ nhau đá gà ăn tiền rồi thách thức lẫn nhau và phát sinh ẩu đả. Hiện cơ quan điều tra đang tiếp tục xác minh, làm rõ để xử lý theo pháp luật.