(ANTV) - Ở những địa bàn vùng sâu, vùng khó khăn, mặc dù lực lượng công an chính quy đã được đưa về đảm nhiệm chức danh công an xã nhưng với địa hình phức tạp, địa bàn rộng, trong khi đó số lượng cán bộ chính quy ở mỗi xã có hạn nên để bảo đảm tốt ANTT cán bộ chiến sĩ về nhận công tác phải đối mặt với nhiều gian nan.
Việc bám, nắm địa bàn mới hiểu được văn hóa phong tục của đồng bào để thực hiện nhiệm vụ sẽ cần nhiều thời gian, chính vì vậy mà sự hỗ trợ của các lực lượng khác như tự quản, dân phòng là hết sức cần thiết.
Trong những năm qua, dưới sự chỉ đạo của cấp ủy đảng cơ sở, chủ trương thành lập các lực lượng tại chỗ để giữ gìn ANTT nhiều mô hình tổ đội tự quản ở phạm vi buôn, thôn, làng xóm đã ra đời và mang lại hiệu quả rõ rệt.