(ANTV) - Để chủ động phòng ngừa, ngăn chặn các vụ cháy, nổ tại khu vực đông dân cư trên địa bàn, tối 10/9, tại nhiều tỉnh, TP, Lực lượng Công an đã tổ chức diễn tập phương án chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ tại các 1 số Tổ liên gia an toàn PCCC trên địa bàn.
Với các tình huống giả định là các đám cháy xảy ra tại khu dân cư, ngọn lửa lan rộng có nguy cơ cháy lan ra các hộ dân xung quanh. Trong nhà có nhiều thành viên còn mắc kẹt. Khi thấy chuông báo cháy kêu, các Tổ liên gia an toàn PCCC đã phá khoá đưa người mắc kẹt ra ngoài đồng thời di chuyển tài sản ra khỏi khu vực cháy, sử dụng phương tiện bình chữa cháy phun vào đám cháy.
Nhận được tin báo, Lực lượng cảnh sát PCCC và CNCH, nhanh chóng tổ chức lực lượng đến hiện trường phối hợp với các lực lượng khác của địa phương và các thành viên của Tổ liên gia an toàn PCCC tiếp tục tổ chức chữa cháy, tiếp tục vào trong nhà cứu những người còn bị mắc kẹt ra ngoài.
Sau một thời gian phối hợp chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ với tinh thần khẩn trương, trách nhiệm, hiệu quả, đám cháy đã được khống chế và dập tắt hoàn toàn; đã tổ chức chữa cháy, cứu người, cứu tài sản hiệu quả, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại do cháy, nổ gây ra.
Thông qua diễn tập dịp này nhằm nâng cao ý thức về công tác phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ của người dân; tăng cường khả năng xử lý đối với các tình huống cháy, nổ, tai nạn, sự cố của lực lượng PCCC cơ sở, lực lượng dân phòng và Tổ liên gia an toàn PCCC; nâng cao công tác chỉ huy, chỉ đạo điều hành hiệp đồng giữa các lực lượng tham gia phối hợp PCCC.
Đà Nẵng: Đồng loạt diễn tập PCCC tại các tổ liên gia an toàn PCCC
Cùng với nhiều tỉnh thành trên cả nước, tối qua đồng loạt 7 quận huyện trên địa bàn TP Đà Nẵng đã tổ chức diễn tập PCCC và CNCH tại các Tổ liên gia an toàn PCCC. Đây là cơ hội để các địa phương cùng nhìn nhận quá trình vận hành hoạt động của các Tổ liên gia và nhân rộng các tổ liên gia an toàn PCCC trong thời gian tới.
Đúng 19h, đồng loạt 7 quận huyện trên địa bàn TP Đà Nẵng đã tổ chức diễn tập PCCC và CNCH tại các Tổ liên gia an toàn PCCC được lựa chọn. Mặc dù là kế hoạch mới nhưng công tác chuẩn bị luôn được các địa phương sẵn sàng vì đây là nhiệm vụ thường xuyên, được người dân quan tâm và các Tổ liên gia chú trọng.
Tại quận Hải Châu, Tổ liên gia an toàn PCCC số 7, khu dân cư Nam Vinh 2, phường Hải Châu II được lựa chọn làm điểm. Khi xuất hiện ngọn lửa, tiếng chuông vang lên và cơ chế hoạt động của Tổ liên gia được kích hoạt. Mặc dù mưa gió nhưng công tác PCCC vẫn được diễn ra bình thường.
Tình huống chữa cháy được đưa ra dựa trên những đặc điểm phù hợp với từng khu vực dân cư. Là địa phương có số lượng người dân sinh sống, kinh doanh đông đúc, phường Hải Châu II, quận Hải Châu đã vận động Nhân dân xây dựng được 7 Tổ liên gia an toàn về PCCC, nhất là tại các tuyến phố kinh doanh trên địa bàn.
Tại buổi diễn tập, các thành viên trong Tổ liên gia đã rất khẩn trương di chuyển người và tài sản đến nơi an toàn. Đồng thời, lực lượng chữa cháy cơ sở cũng nhanh chóng có mặt, sử dụng thang để cứu người tại khu vực tầng 2, tránh việc ảnh hưởng bởi khói khí độc cũng như ngăn chặn sự lan rộng của đám cháy.
Bằng sự đoàn kết của thành viên các Tổ liên gia và sự hỗ trợ của lực lượng chữa cháy chuyên nghiệp 114, sau cùng đám cháy đã được dập tắt hoàn toàn. Sự chuẩn bị kỹ lưỡng cùng một tinh thần cảnh giác cao độ đã giúp đêm diễn tập PCCC tại các địa phương trên địa bàn Đà Nẵng diễn ra thành công, an toàn.
Tổ liên gia an toàn PCCC từ lâu đã trở nên quen thuộc đối với người dân trên địa bàn TP. Việc diễn tập phương án PCCC và CNCH cho các Tổ liên gia đã góp phần đánh giá công tác PCCC tại cơ sở, giữa thành viên trong tổ và lực lượng PCCC cơ sở và nâng cao hơn sự ứng phó, tâm lý sợ ngọn lửa của Nhân dân nhằm chung tay bảo vệ bằng được tính mạng, tài sản của mọi người.