(ANTV) - Không đội mũ bảo hiểm, khi bị lực lượng chức năng yêu cầu kiểm tra, các đối tượng đã không chấp hành hiệu lệnh mà còn đe dọa, tấn công 1 Cảnh sát giao thông. Vụ việc xảy ra trên địa bàn huyện Yên Minh, tỉnh Hà Giang. Hiện Công an huyện Yên Minh đang tạm giữ Cháng A Nhùi (SN 1990) để điều tra về hành vi chống người thi hành công vụ. Ngoài ra, cơ quan công an còn triệu tập một số người liên quan để điều tra, làm rõ vụ việc.
Trước đó, trên mạng xã hội xuất hiện một clip ngắn ghi lại cảnh nhóm 5-6 người đuổi đánh một người mặc sắc phục CSGT trên đường.
Bị nhóm người rượt đuổi, người mặc sắc phục CSGT vừa bỏ chạy, vừa rút súng công cụ hỗ trợ bắn chỉ thiên để ngăn cản hành vi của nhóm người. Sự việc chỉ dừng lại khi người này chạy vào được một nhà dân ở bên đường.
Theo cơ quan chức năng, sự việc trên xảy ra vào sáng 24/9, khi Đội CSGT Công an huyện Yên Minh đang tuần tra kiểm soát tại tỉnh lộ 176, khu vực xã Mậu Duệ, huyện Yên Minh thì phát hiện xe máy, phía sau chở một người, cả hai không đội mũ bảo hiểm.
Hai CSGT là Trương Ngọc Thắng và Ngô Văn Hùng ra hiệu lệnh người điều khiển xe máy dừng lại để kiểm tra hành chính. Người điều khiển xe máy không dừng lại mà tăng ga bỏ chạy vào trong khu chợ Mậu Duệ.
Lúc này, CSGT đi xe môtô theo sau và dừng được người vi phạm. Bất ngờ, CSGT này bị một số người thân của người điều khiển xe máy vây quanh và hô hào, có hành vi dọa đánh, sau đó, truy đuổi ra đến ngoài đường, buộc CSGT này phải bắn chỉ thiên để ngăn chặn.
Hiện, vụ việc đang được cơ quan chức năng tiếp tục điều tra, làm rõ.
An Giang: Bắt đối tượng chém nhiều người bị thương rồi bỏ trốn
Công an phường Mỹ Thạnh, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang cho biết vừa phối hợp cùng Tổ công tác của Công an tỉnh bắt giữ đối tượng Cao Thanh Vũ (sinh năm 2002, trú tại TP. Long Xuyên). Vũ là đối tượng chém 2 người bị thương rồi lẩn trốn và truy nã về tội “Cố ý gây thương tích”.
Theo kết quả điều tra, tối ngày 26/9/2022, Vũ đi ngang chỗ Hà Văn Dũng đang ngồi nhậu thì 2 bên xảy ra cự cãi. Một lúc sau, Dũng cùng anh ruột Hà Văn Hùng đi đến nhà cậu Vũ tìm Vũ thách thức dẫn đến đánh nhau, cậu Vũ chạy ra can ngăn thì bị Hùng dùng dao chém trúng tay bị thương nhẹ.
Thấy cậu bị chém, Vũ xông vào giật lấy cây dao rồi chém Hùng 1 nhát vào đầu gây thương tích 2% và chém nhiều nhát vào đầu và tay Dũng gây thương tích 26%, Vũ ném bỏ cây dạo tại hiền trường lên xe bỏ chạy. Sau thời gian lẩn trốn tại nhiều nơi, sáng ngày 26/9, khi Vũ vừa trở về địa phương thì bị lực lượng Công an bắt giữ.