(ANTV) - Một video ghi lại hình ảnh một chiến sĩ công an nhân dân bị đám đông vây lại, người quay phim, người chụp hình và ngăn chiến sĩ công an đưa các em nhỏ hành nghề ảo thuật thổi lửa về phường, với mục đích giúp các em thoát khỏi những đối tượng "chăn dắt".
Clip đã thu hút hơn 5 triệu lượt xem chỉ sau ít tiếng đăng tải. Vấn đề được đặt ra ở đây, là lòng tốt của người dân có đặt đúng chỗ? Khi chiến sĩ công an đang thực thi pháp luật và làm đúng nhiệm vụ của mình, góp phần chấm dứt tệ nạn "bảo kê, chăn dắt" trẻ em.
Vụ việc trên đã nhận được rất nhiều quan tâm và chia sẻ của người dân trên các trang mạng xã hội:
Clip ghi lại hình ảnh người dân đang vây quanh một chiến sĩ công an nhân dân.
Theo đó, các đồng chí công an đang tìm các em nhỏ vị thành niên hành nghề "ảo thuật thổi lửa" ở phố đi bộ Nguyễn Huệ về cơ quan công an làm rõ việc chăn dắt trẻ để kiếm tiền.
Thế nhưng thay vì hỗ trợ, nhiều người lại cố tình ngăn cản các đồng chí công an, để các em nhỏ chạy về phía những kẻ chăn dắt.
Thậm chí một số người dân còn lên tiếng trách móc “Sao lại bắt mấy đứa nhỏ tội nghiệp, tha nó đi” mà không hề hiểu, nghề ảo thuật thổi lửa nguy hiểm như thế nào (?), ngay cả với người lớn chứ không nói đến các em nhỏ.
Trước tình huống đó, người chiến sĩ công an trong clip đã nỗ lực giải thích cho người dân hiểu.
Chứng kiến và theo dõi vụ việc, rất nhiều cư dân mạng đã lên tiếng bày tỏ thái độ bức xúc với việc làm của nhiều người tại hiện trường và cảm thông với chiến sĩ Công an nhân dân.