(ANTV) - Những năm qua, tình hình hoạt động tội phạm mua bán người tiếp tục diễn biến phức tạp với tính chất, phương thức và thủ đoạn ngày càng tinh vi trên phạm vi toàn cầu. Tội phạm mua bán người đang trực tiếp xâm hại đến tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm của con người; ảnh hưởng xấu đến tình hình an ninh, trật tự xã hội. Hôm nay là ngày Thế giới phòng chống mua bán người và cũng là ngày Toàn dân phòng chống mua bán người tại Việt Nam. Thông điệp của năm nay là "Hướng tới tất cả nạn nhân bị mua bán, không để ai bị bỏ lại phía sau", cùng với toàn xã hội, lực lượng Công an đã tích cực triển khai đồng bộ nhiều giải pháp, tập trung đấu tranh, giải cứu thành công nhiều nạn nhân.
Vi Thị Thoan, sinh năm 1977, trú tại Bản Hồng Tiến, xã Chiêu Lưu, huyện Kỳ Sơn, tỉnh Nghệ An đã bị Cơ quan Công an bắt, khởi tố về hành vi mua bán người. Đối tượng này đã cấu kết với các đối tượng phía bên kia biên giới, lừa bán một nạn nhân qua Trung Quốc với giá hơn 120 triệu đồng.
Ven Thị Hoài, sinh năm 2003, trú tại xã Bảo Nam, huyện Kỳ Sơn, tỉnh Nghệ An và Cụt Thị Ngọc, sinh năm 1997, trú tại xã Nậm Nhoóng, huyện Quế Phong, tỉnh Nghệ An vừa bị Công an tỉnh Nghệ An bắt giữ. Hai đối tượng này đã dụ dỗ, rủ rê những bé gái dưới 16 tuổi để lừa bán sang Trung Quốc lấy chồng. May mắn, vụ việc đã được lực lượng chức năng phát hiện, ngăn chặn, giải cứu các nạn nhân và đưa trở về địa phương.
Đây là hai trong nhiều vụ việc liên quan đến tội phạm mua bán người được Công an Nghệ An phát hiện, giải cứu trong thời gian qua. Với vai trò chủ công, Công an Nghệ An đã làm tốt công tác phòng ngừa, đấu tranh trực diện tiến tới xóa bỏ tình trạng tội phạm trên địa bàn. Từ đầu năm 2022 đến nay, các đơn vị trong Công an Nghệ An đã phát hiện, bắt giữ 13 vụ, 23 đối tượng phạm tội, đồng thời phối hợp với các lực lượng xác minh, giải cứu thành công 23 nạn nhân trở về.
Sự vào cuộc tích cực của cả hệ thống chính trị và quần chúng nhân dân, đặc biệt là những giải pháp đồng bộ phòng ngừa, phát hiện, đấu tranh với loại tội phạm mua bán người của lực lượng Công an được triển khai quyết liệt trong thời gian qua đã và đang góp phần làm giảm đáng kể tình trạng tội phạm mua bán người, mang lại bình yên, hạnh phúc cho nhân dân.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Quảng Trị vừa triệt phá vụ vận chuyển ma tuý lớn từ Lào về Việt Nam. Qua đó, thu giữ 15 kg ma túy tổng hợp Ketamin, 2kg nước Vui (một dạng ma túy), 40 bánh Heroin và 9 gói chất bột nước Vui.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Bắc Giang vừa phát hiện một kho hàng cất giấu số lượng lớn hàng hóa nghi giả mạo nhãn hiệu, không rõ nguồn gốc xuất xứ tại thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn (Bắc Giang).
(ANTV) - Dù giá thế giới tăng nhẹ nhưng giá vàng nhẫn trong nước lại điều chỉnh giảm từ 150.000-250.000 đồng mỗi lượng, tỷ giá trung tâm cũng giảm 16 đồng.
(ANTV) - UBND tỉnh Bến Tre vừa có công văn yêu cầu các Sở ban ngành liên quan xử lý nghiêm nạn quảng cáo thực phẩm chức năng như thuốc chữa bệnh trên địa bàn.
(ANTV) - Cục Thủy lợi, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cho biết: Đến 16 giờ ngày 25/7, khu vực Trung du và Đồng bằng Bắc Bộ có 39.772,7 ha cây trồng bị ngập úng.
(ANTV) - Sau khi hạ nhiệt vào tháng 6, giá vé máy bay có dấu hiệu tăng trở lại khi mùa du lịch bước vào thời điểm sôi động. Ở nhiều chặng, giá vé tăng đến hơn 2 triệu đồng/vé, khiến không ít hành khách hủy vé, chuyển sang đi du lịch bằng phương tiện khác với điểm đến ngắn hơn.
(ANTV) - Trong thời gian gần đây, lực lượng Quản lý thị trường TP.HCM đã liên tục phát hiện và xử lý nhiều vụ vi phạm liên quan đến hàng hóa không có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, bao gồm các mặt hàng nhập lậu và hàng giả. Các mặt hàng bị phát hiện thường là nước hoa, mỹ phẩm, quần áo, giày dép, thuốc tân dược và thực phẩm chức năng, đều thiếu hóa đơn chứng từ và nguồn gốc xuất xứ.
(ANTV) - Ngành du lịch Thành phố Hồ Chí Minh đang nỗ lực làm mới, xây dựng nhiều sản phẩm du lịch hấp dẫn, đa dạng hóa các sự kiện định kỳ và thường xuyên để nâng cao trải nghiệm cho du khách. Trong đó, sản phẩm du lịch y tế được chú trọng đầu tư để từng bước hoàn thiện, nhằm thu hút khách du lịch trong và ngoài nước.
(ANTV) - Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi là mất mát rất lớn của toàn Đảng, toàn dân, toàn quân. Đến 12h ngày hôm nay 26/7 có hơn 5.600 Đoàn (với hơn 252.000 lượt người), là đại biểu lãnh đạo Đảng, Nhà nước, các ban, bộ, ngành, đoàn thể, địa phương, đơn vị, các lực lượng vũ trang nhân dân, các Đoàn ngoại giao, đại diện các tổ chức và bạn bè quốc tế, đồng bào đã đến viếng, gửi vòng hoa, chia buồn cùng gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), Hội trường Thống Nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và quê nhà Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội.
(ANTV) - Khi đoàn xe đưa linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ Nhà tang lễ Quốc gia tới Nghĩa trang Mai Dịch để làm Lễ an táng, hàng nghìn người dân đã đứng 2 bên đường, chờ xe đưa linh cữu Tổng Bí thư đi qua để tiễn Bác thêm lần nữa.