(ANTV) - Xem thường tính mạng, sức khỏe người khác, hành xử manh động, côn đồ, dùng hung khí xâm phạm tới thân thể người khác… là những hành vi đang diễn ra ngày càng nhiều trong giới trẻ hiện nay. Tại Bình Định, thời gian gần đây đã xảy ra không ít vụ án mạng mà thủ phạm là những thanh niên mới lớn khiến dư luận xôn xao.
Ông Trương Văn Bảy (sinh năm 1953, ở xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước, tỉnh Bình Định) - nạn nhân trong vụ “giết người, cướp tài sản” diễn ra ngày 30/4 vừa qua, 2 giờ sáng, nghe tiếng gọi cửa, ông Bảy khi đó đang là nhân viên bảo vệ Trạm y tế xã Phước Sơn đã ra mở cửa, rồi bất ngờ bị 1 đối tượng dùng hung khí tấn công bằng những đòn chí mạng. Nhờ được cấp cứu kịp thời nên ông Bảy may mắn thoát chết. Cơ quan công an xác định sau khi tấn công nạn nhân bất tỉnh, đối tượng đã cướp số tiền 1,4 triệu đồng rồi rời khỏi hiện trường. Chiều 2/5, cơ quan công an đã làm rõ thủ phạm là Huỳnh Kim Phú (sinh năm 1996, ở xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước).
0 giờ ngày 9/2/2022, sau trận đánh nhau giữa 2 nhóm thanh thiếu niên, người dân xã Mỹ Chánh, huyện Phù Mỹ, tỉnh Bình Định bàng hoàng phát hiện Đỗ Anh Quân (18 tuổi, trú địa phương) gục chết với 1 vết thương sâu trên cổ. Ngay sau đó, 19 đối tượng liên quan đến vụ việc trên đã bị bắt giữ để điều tra về hành vi “giết người” và “gây rối trật tự công cộng”. Nguyên nhân xuất phát từ mâu thuẫn giữa Đoàn Hoàng Thương (16 tuổi) và Lưu Quốc Huy (17 tuổi). Chọn bạo lực để giải quyết, Thương và Huy rủ thêm 20 đối tượng khác, mang theo hung khí hỗn chiến với nhau, dẫn đến kết cục đau lòng trên.
Thống kê của các cơ quan tố tụng tỉnh Bình Định, từ đầu năm 2022 đến nay, toàn tỉnh xảy ra 10 vụ, làm chết 07 người, bị thương 06 người. Bên cạnh đó, tội phạm cố ý gây thương tích, gây rối trật tự công cộng có nguy cơ cấu thành tội giết người cũng gia tăng. Riêng tội cố ý gây thương tích xảy ra đến 41 vụ, nhiều vụ có tính chất băng nhóm, nhiều đối tượng tham gia, sử dụng hung khí nguy hiểm.
Bên cạnh những bản án nghiêm khắc đủ sức răn đe thì việc phòng ngừa hành vi côn đồ, hành vi xâm hại đến tính mạng, sức khỏe người khác và nhất là tội phạm giết người cần phải có sự tham gia tích cực của cả xã hội, đặc biệt là vai trò của gia đình. Và hơn ai hết, bản thân từng thanh niên mới lớn cần ý thức rõ việc đúng việc sai, tránh những sai lầm không thể sửa chữa.