(ANTV) - Nhóm nhạc nữ Black Pink của Hàn Quốc đã kết thúc 2 đêm diễn tại Hà Nội. Bốn cô gái đã có chuyến lưu diễn thành công với những tiết mục sống động, đẹp mắt làm nức lòng người hâm mộ Việt Nam. Tuy nhiên, bên cạnh đó, hình ảnh những chai lọ, áo mưa được vứt bừa bãi lại khu vực sân vận động vương vãi khắp nơi được nhiều người chụp lại thu hút đông đảo sự chú ý của cộng đồng mạng.
Hai đêm diễn của Blackpink tại sân vận động quốc gia Mỹ Đình cũng là những đêm diễn quy mô nhất của nghệ sĩ quốc tế ở Việt Nam, thu hút đến 67.000 lượt khán giả vào sân. Với số người đông như vậy, lượng rác thải ra là vô cùng lớn.
Cụ thể, các loại rác thải như nilong, chai nhựa, ly nước, áo mưa... bị vứt ngổn ngang dưới sàn. Đồng thời, trên các hàng ghế ngồi khu VIP, áo mưa xanh, đỏ, cam... cũng đã bị vắt vất vưởng nhiều nơi. Thậm chí, ở khu vực lối đi chắn song sắt phía bên ngoài sân vận động, nền đất cũng ngổn ngang rác thải. Chứng kiến những hình ảnh này, rất nhiều cư dân mạng đã bày tỏ cảm xúc, để lại bình luận tương tác:
Long Nguyễn: Trông ngổn ngang quá, chắc hẳn, các nhân viên vệ sinh sẽ có một đêm vất vả để dọn sạch rác trong sân vận động.
Hà Thu: Sợ thật , đi xem biểu diễn quốc tế thì ý thức cũng phải cao chứ các bạn. Rác thải như thế này thì bao nhiêu người dọn mới xong.
Nhân Trần: Không biết các bạn nhìn thấy này nghĩ như nào, chứ mình thấy chả đẹp chút nào rồi đấy. Mỗi người nên một tay gom rác của mình, ngay khu vực ghế ngồi, như vậy sẽ đỡ cho nhiều người.
Sau khi kết thúc buổi biểu diễn, việc người hâm mộ quan tâm lúc đó là làm sao để về được nhà sau nhiều tiếng liền chờ đợi và "cháy" hết mình cùng nhóm nhạc nữ còn việc dọn dẹp, tập kết rác là của các công nhân vệ sinh môi trường.
Trên thực tế, tại Việt Nam, việc xả rác tràn lan sau nhiều chương trình lớn không phải là lần đầu tiên. Trước đây, tại các lễ hội quan trọng hay nhiều điểm du lịch lớn khi kết thúc sự kiện đều để lại rác thải. Đây là một thói quen xấu của rất nhiều bạn trẻ, tác động không nhỏ đến việc xây dựng văn hoá của đất nước.
Việc vứt rác bừa bãi như vậy đã trực tiếp làm Việt Nam kém hấp dẫn trong mắt bạn bè quốc tế, ảnh hưởng tới phát triển du lịch nước nhà và có thể gây ra ô nhiễm môi trường. Nhiều cư dân mạng cho rằng mỗi người cần thay đổi ý thức để xây dựng cộng đồng văn minh hơn:
Hoài Thu: Nhu cầu của con người đều có xu hướng đi lên nhưng ý thức… hình như chưa thay đổi. Nếu mỗi người đều chung tay gom rác dưới ghế ngồi hay hàng ghế của mình thì sẽ gọn gàng hơn biết bao nhiêu.
Trần Ngọc: Sau sự kiện lớn nào báo chí cũng phản ánh rác thải ngập tràn. Ý thức của các bạn trẻ trong việc bảo vệ môi trường cần phải thay đổi ngay lập tức.
Mia: Cảnh tượng kinh hoàng, các công nhân vệ sinh sẽ phải thức trắng đêm để làm sạch lại trong và ngoài sân vận động. Mong sau sự kiện này, chúng ta sẽ rút ra nhiều kinh nghiệm, ý thức hơn trong việc vứt rác đúng quy định.
Để xã hội ngày càng văn minh, hình ảnh đất nước đẹp hơn trong mắt bạn bè quốc tế, mỗi người phải nhận thức được trách nhiệm của mình. Ngay từ những hành động nhỏ nhất như ngăn chặn thực trạng vứt rác bừa bãi, mỗi người đã góp phần vào việc bảo vệ môi trường xung quanh, giúp những người công nhân vệ sinh môi trường giảm thiểu công việc. Ngoài vai trò quản lý của nhà nước, pháp luật, cần sự chung sức của mọi người, trong đó quan trọng là thái độ quyết liệt, rõ ràng của xã hội lên án việc xả rác bừa bãi nơi công cộng thì tự khắc mỗi cá nhân sẽ điều chỉnh hành vi của mình.
Vân Anh Nguyễn: Mỗi người có ý thức hơn thì cộng đồng sẽ thật sự văn minh, rác thải cũng sẽ được để đúng nơi quy định.
Nhật Nguyễn: Nhà nước cần có những quy định chặt chẽ trong việc bảo vệ môi trường. Như vậy người dân đặc biệt là các bạn trẻ sẽ có ý thức hơn trong các sự kiện lớn.
Mai Ngọc: Mẹ mình là công nhân vệ sinh môi trường nên mình hiểu được nỗi vất vả của họ. Mong mọi người hãy tự ý thức, bỏ rác đúng nơi quy định.
Đến nay, Blackpink là nhóm nhạc Kpop đầu tiên tổ chức thành công buổi biểu diễn ở sân vận động Mỹ Đình. Người hâm mộ hy vọng tương lai sẽ có thêm nhiều nhóm nhạc thần tượng Hàn Quốc sang Việt Nam tổ chức concert. Tuy nhiên, để làm được điều này các bạn trẻ cần có ý thức hơn trong việc xây dựng đất nước văn minh, lịch sự, môi trường xanh - sạch - đẹp. Quan điểm cũng như suy nghĩ của bạn như thế nào, hãy chia sẻ trên Fanpage của Truyền hình CAND.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Quảng Trị vừa triệt phá vụ vận chuyển ma tuý lớn từ Lào về Việt Nam. Qua đó, thu giữ 15 kg ma túy tổng hợp Ketamin, 2kg nước Vui (một dạng ma túy), 40 bánh Heroin và 9 gói chất bột nước Vui.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Bắc Giang vừa phát hiện một kho hàng cất giấu số lượng lớn hàng hóa nghi giả mạo nhãn hiệu, không rõ nguồn gốc xuất xứ tại thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn (Bắc Giang).
(ANTV) - Dù giá thế giới tăng nhẹ nhưng giá vàng nhẫn trong nước lại điều chỉnh giảm từ 150.000-250.000 đồng mỗi lượng, tỷ giá trung tâm cũng giảm 16 đồng.
(ANTV) - UBND tỉnh Bến Tre vừa có công văn yêu cầu các Sở ban ngành liên quan xử lý nghiêm nạn quảng cáo thực phẩm chức năng như thuốc chữa bệnh trên địa bàn.
(ANTV) - Cục Thủy lợi, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cho biết: Đến 16 giờ ngày 25/7, khu vực Trung du và Đồng bằng Bắc Bộ có 39.772,7 ha cây trồng bị ngập úng.
(ANTV) - Sau khi hạ nhiệt vào tháng 6, giá vé máy bay có dấu hiệu tăng trở lại khi mùa du lịch bước vào thời điểm sôi động. Ở nhiều chặng, giá vé tăng đến hơn 2 triệu đồng/vé, khiến không ít hành khách hủy vé, chuyển sang đi du lịch bằng phương tiện khác với điểm đến ngắn hơn.
(ANTV) - Trong thời gian gần đây, lực lượng Quản lý thị trường TP.HCM đã liên tục phát hiện và xử lý nhiều vụ vi phạm liên quan đến hàng hóa không có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, bao gồm các mặt hàng nhập lậu và hàng giả. Các mặt hàng bị phát hiện thường là nước hoa, mỹ phẩm, quần áo, giày dép, thuốc tân dược và thực phẩm chức năng, đều thiếu hóa đơn chứng từ và nguồn gốc xuất xứ.
(ANTV) - Ngành du lịch Thành phố Hồ Chí Minh đang nỗ lực làm mới, xây dựng nhiều sản phẩm du lịch hấp dẫn, đa dạng hóa các sự kiện định kỳ và thường xuyên để nâng cao trải nghiệm cho du khách. Trong đó, sản phẩm du lịch y tế được chú trọng đầu tư để từng bước hoàn thiện, nhằm thu hút khách du lịch trong và ngoài nước.
(ANTV) - Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi là mất mát rất lớn của toàn Đảng, toàn dân, toàn quân. Đến 12h ngày hôm nay 26/7 có hơn 5.600 Đoàn (với hơn 252.000 lượt người), là đại biểu lãnh đạo Đảng, Nhà nước, các ban, bộ, ngành, đoàn thể, địa phương, đơn vị, các lực lượng vũ trang nhân dân, các Đoàn ngoại giao, đại diện các tổ chức và bạn bè quốc tế, đồng bào đã đến viếng, gửi vòng hoa, chia buồn cùng gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), Hội trường Thống Nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và quê nhà Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội.
(ANTV) - Khi đoàn xe đưa linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ Nhà tang lễ Quốc gia tới Nghĩa trang Mai Dịch để làm Lễ an táng, hàng nghìn người dân đã đứng 2 bên đường, chờ xe đưa linh cữu Tổng Bí thư đi qua để tiễn Bác thêm lần nữa.