(ANTV) - Sốt xuất huyết là một căn bệnh lây truyền cực kì nguy hiểm. Bệnh thường bùng phát mạnh vào mùa mưa, có thể gây tử vong.
Sốt xuất huyết từ lâu đã là cơn ác mộng đối với mọi người dân bởi những tác hại khôn lường mà nó đem lại. Theo Tổ chức Y tế thế giới, sốt xuất huyết được chia ra 2 nhóm: Nhóm không biến chứng và nhóm biến chứng nặng.
Các triệu chứng phổ biến nhất của sốt xuất huyết thể nhẹ bao gồm: Sốt kèm đau mắt, nhức đầu, phát ban, buồn nôn, đau xương khớp,… Các triệu chứng sẽ kéo dài từ 4 – 7 ngày. Nếu sốt xuất huyết thể nhẹ, người bệnh được chăm sóc đúng cách có thể khỏi bệnh sau khoảng 1 tuần kể từ khi sốt.
Khi mắc sốt xuất huyết thể nặng, người bệnh sẽ có các triệu chứng của thể nhẹ và kèm theo các triệu chứng như: Xuất hiện các chấm xuất huyết ngoài da. Chảy máu mũi hoặc ở chân răng. Nôn ói ra máu hoặc có máu trong phân (do xuất huyết nội tạng). Nôn nhiều, đau bụng, chân tay lạnh ẩm. Người mệt mỏi li bì, choáng. Khi có các biểu hiện nêu trên, người bệnh cần đến ngay các cơ sở y tế để được cấp cứu và điều trị kịp thời, nếu chậm trễ có thể dẫn đến các di chứng nặng nề, thậm chí là tử vong.
Bệnh viện Đa khoa Tâm Anh là một trong những cơ sở uy tín với đội ngũ bác sĩ dày dặn kinh nghiệm điều trị cho các bệnh nhân sốt xuất huyết. Với trang thiết bị hiện đại, hệ thống cơ sở vật chất cao cấp đạt chuẩn, Bệnh viện Đa khoa Tâm Anh chắc chắn sẽ đem đến cho bạn sự an tâm và thoải mái khi khám và điều trị bệnh.