(ANTV) - Trong nhiều năm nay, các đối tượng Fulro phản động luôn tìm mọi cách để chống phá Đảng, Nhà nước ta, chia rẽ khối đại đoàn kết dân tộc, đặc biệt, chúng coi địa bàn các tỉnh Tây Nguyên là một trong những trọng điểm để thực hiện các âm mưu phá hoại.
Tại địa bàn tỉnh Gia Lai, đã có không ít đồng bào các dân tộc, đồng bào có đạo nghe theo lời xúi giục, lừa phỉnh của chúng, từ đó tham gia theo Fulro và cái gọi là Tin lành Đề ga, thực hiện các hành vi kích động, bạo loạn, đòi thành lập nhà nước Tin lành Đề ga độc lập.
Tuy nhiên, với sự vào cuộc quyết liệt của cả hệ thống chính trị, trong đó nòng cốt là lực lượng công an, các âm mưu phá hoại của Fulro đều bị phá sản. Để ngăn chặn vòi bạch tuộc của phản động Fulro lưu vong, công an tỉnh Gia Lai đã triển khai nhiều biện pháp, để tuyên truyền, vận động người dân không nghe, không tin và không theo Fulro, đồng thời, vận động, cảm hóa những người từng theo Fulro và Tin lành Đề ga trở về, tham gia sinh hoạt các tôn giáo thuần túy.
Từng là một địa bàn nóng, phức tạp về an ninh trật tự. Nguyên nhân xuất phát từ những đối tượng FULRO khủng bố, phản động. Lợi dụng chiêu bài dân tộc, tôn giáo. Lôi kéo và kích động người dân bạo loạn nhằm ly khai, thành lập nhà nước Tin lành Đề ga tự trị. Nhưng tất cả âm mưu đó đã thất bại, trước thế trận an ninh nhân dân vững vàng. Để đức tin trở về đường sáng
Trở về đức tin - giữ bình yên buôn làng
Đoàn tụ quây quần bên gia đình ấm áp. Hạnh phúc tưởng như giản đơn của nhiều người nhưng với những người từng lầm lỡ, những giây phút này là kết quả của cả một hành trình giác ngộ. Và luôn có những bàn tay sẵn sàng sẻ chia, giúp đỡ họ trên hành trình trở về.
Đầu năm 2022, Công an huyện Phú Thiện đã phát hiện hơn 20 trường hợp trên địa bàn có dấu hiệu nhóm họp phục hồi Fulro, Tin lành đề ga, và qua quá trình đấu tranh bóc gỡ, nhiều đối tượng đã khai nhận, nhận sự chỉ đạo của fulro, tin lành đề ga thực hiện hoạt động phục hồi tổ chức.
Để ngăn chặn vòi bạch tuộc của tà đạo và phản động fulro lưu vong, lực lượng công an huyện đã chủ động, liên tục triển khai nhiều biện pháp đồng bộ.
Với phương châm kiên trì vận động, tuyên truyền, tranh thủ các chức sắc, chức việc trong tôn giáo, người có uy tín, những người như Siu Un, hay Rmah Thuk tham gia công tác vận động các công dân đã từng lầm lỗi theo “Tin lành Đê ga” dưới hình thức “tu tại gia” quay về sinh hoạt tôn giáo thuần túy mô hình “Trở về đức tin, giữ bình yên thôn làng” đã được tổ chức và triển khai nhân rộng trên toàn địa bàn huyện Phú Thiện.
Trở về với đức tin tham gia sinh hoạt tôn giáo cùng cộng đồng…trong không khí gần gũi, ấm áp của đời và đạo họ có thể nguyện cầu, chia sẻ tình yêu với tôn giáo của mình…lan tỏa tấm lòng kính chúa yêu nước sống tốt đời đẹp