(ANTV) - Mưa lũ 3 ngày qua đã gây ra nhiều thiệt hại, nặng nề nhất là ở Thanh Hóa và Nghệ An. 3.000 ha lúa và hoa màu ở Thanh Hóa bị hư hỏng. Còn tại Nghệ An, 1.600 ngôi nhà bị ngập; 830 nhà bị cô lập. Hiện tại nước ngập đã rút, công tắc khắc phục đang được các địa phương tích cực triển khai để sớm ổn định đời sống cho bà con nhân dân.
Hiện tại Thanh Hóa, các điểm sạt lở quốc lộ, tỉnh lộ đến nay cơ bản đã khắc phục xong, giao thông bình thường. 300 hộ dân ở xã Bình Lương, huyện Như Xuân đã có điện. Chỉ có một số vị trí đường tràn tại huyện Thường Xuân là còn ngập sâu, chia cắt giao thông.
Các lực lượng vẫn đang chốt chặn để người dân không đi qua khu vực nguy hiểm. Trước ảnh hưởng của mưa lũ, lãnh đạo Công an các địa phương đã chỉ đạo Công an các đơn vị, địa phương huy động hàng nghìn CBCS tăng cường bám địa bàn cơ sở, thường trực tại các điểm sạt lở, ngập sâu, ngập tràn để cắm biển cấm, biển cảnh báo, cảnh giới, không để người dân đi qua khu vực nguy hiểm; phối hợp các ngành chức năng tổ chức giúp đỡ nhân dân khắc phục hậu quả sau bão và ứng phó với các tình huống xấu có thể xảy ra.
Đồng thời, huy động các xe phòng cháy chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ; ca nô; xuống máy; xe ô tô tải; cùng nhiều loại phương tiện khác... được trang cấp và huy động từ nhân dân để phục vụ công tác triển khai ứng phó với mưa, lũ, cứu nạn, cứu hộ giúp người dân khắc phục hậu quả mưa lũ, ổn định cuộc sống./.