(ANTV) - Ngày 28/9, tại TP.HCM, Hệ thống Trung tâm tiêm chủng VNVC và Công ty TNHH Takeda Pharmaceuticals, thuộc Tập đoàn dược phẩm Takeda (Nhật Bản) đã ký biên bản ghi nhớ hợp tác chiến lược với kỳ vọng sớm mang đến cơ hội tiếp cận vắc xin phòng sốt xuất huyết cho người dân Việt Nam.
Tại buổi ký kết, Hệ thống Trung tâm tiêm chủng VNVC và Tập đoàn dược phẩm hàng đầu thế giới Takeda đã trao đổi, triển khai nhiều hoạt động quan trọng nhằm thúc đẩy nhận thức, nâng cao kiến thức chuyên môn cho đội ngũ nhân viên y tế về các biện pháp phòng ngừa bệnh sốt xuất huyết, trong đó đặc biệt chú trọng việc sớm đưa vắc xin sốt xuất huyết của Takeda về Việt Nam.
Vắc xin phòng bệnh sốt xuất huyết của Tập đoàn dược phẩm Takeda hiện đã được cấp phép sử dụng tại hơn 30 quốc gia, được duyệt sử dụng cho người từ 4 tuổi trở lên, không phân biệt đã từng nhiễm bệnh hay chưa. Kết quả thử nghiệm cho thấy, vắc xin có thể tạo đáp ứng miễn dịch tốt đối với cả 4 chủng vi rút Dengue đang lưu hành trên thế giới, giúp phòng bệnh hiệu quả và giảm nguy cơ nhập viện và giảm tử vong ở người mắc sốt xuất huyết.
Hơn 96% học sinh, sinh viên TH.HCM tham gia bảo hiểm xã hội
Theo báo cáo của Bảo hiểm xã hội TP.HCM, trong năm học 2022-2023 toàn thành phố có 96,55% học sinh, sinh viên tham gia BHYT, chưa đạt mục tiêu 100% theo đúng chỉ đạo của UBND TP.HCM
Nhiều cơ sở giáo dục, đặc biệt là khối đại học, cao đẳng, trung cấp nghề có tỉ lệ học sinh, sinh viên tham gia bảo hiểm y tế còn thấp so với tỉ lệ bình quân chung của cả thành phố. Nguyên nhân do một bộ phận học sinh, sinh viên và phụ huynh chưa nhận thức đầy đủ, sâu sắc về ý nghĩa của việc tham gia Bảo hiểm y tế nhất là các em sinh viên năm thứ hai trở lên. UBND TPHCM yêu cầu Bảo hiểm xã hội thành phố chủ trì, phối hợp sở, ban ngành tăng tuyên truyền phổ biến Luật Bảo hiểm y tế.
Sở Giáo dục và đào tạo chủ động đưa số tiền Bảo hiểm y tế vào khoản thu hằng năm tại các trường, đảm bảo 100% học sinh, sinh viên tham gia Bảo hiểm y tế.