(ANTV) - Kể từ khi ca bệnh ở thôn Lê Lợi, xã Phù Vân, thành phố Phủ Lý, tỉnh Hà Nam có kết quả xét nghiệm dương tính với SARS-CoV-2 vào chiều 19/9, tính đến tối 26/9, Hà Nam ghi nhận 179 ca bệnh mắc COVID-19.
Để ứng phó với tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp, UBND tỉnh đã chỉ đạo quyết liệt, huy động sức mạnh cả hệ thống chính trị, triển khai đồng bộ các giải pháp, phương án để ứng phó, kiểm soát, không để dịch bùng trên diện rộng, gây quá tải hệ thống y tế.
Trước những yêu cầu, quy định nghiêm ngặt đặt ra để kiểm soát dịch bệnh, không ít đối tượng đã có những vi phạm quy định phòng, chống dịch và dẫn tới vi phạm pháp luật, làm ảnh hưởng tới công tác phòng, chống dịch trên địa bàn và gây tâm lý trong nhân dân.