(ANTV) - Thực hiện đợt cao điểm “Tháng hành động vì an toàn thực phẩm”, trong thời gian qua, Công an thành phố Yên Bái đã triển khai đồng bộ các biện pháp công tác phòng ngừa, đấu tranh với tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật về an toàn thực phẩm. Trong đó công tác tuyên truyền, tăng cường kiểm tra phát hiện, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm được đẩy mạnh để góp phần đấu tranh hiệu quả với các hành vi vi phạm pháp luật về an toàn thực phẩm trên địa bàn.
Chủ động phối hợp với các cấp, các ngành tăng cường công tác kiểm tra, kiểm soát các loại thực phẩm bày bán tại các cửa hàng tạp hóa, các cở sở kinh doanh nhỏ lẻ, các khu vực trung tâm mua sắm, nhất là các hàng quán gần trường học trên địa bàn. Đây là những khu vực được lực lượng công an tập trung kiểm tra, kiểm soát thường xuyên và đột xuất nhằm chấn chỉnh các hành vi vi phạm nếu có.
Qua công tác kiểm tra, kiểm soát cho thấy, hầu hết các cơ sở kinh doanh, vận chuyển các mặt hàng thực phẩm trên địa bàn thành phố đều tuân thủ các quy định về an toàn vệ sinh thực phẩm.
Sau khi được tuyên truyền, nhắc nhở, nhiều cửa hàng tạp hóa, cơ sở kinh doanh nhỏ lẻ đã chủ động hợp tác với các lực lượng chức năng xử lý các mặt hàng không rõ nguồn gốc và cam kết không vi phạm.
Trong đợt cao điểm, Công an thành phố Yên Bái đã phối hợp với các đơn vị tiến hành kiểm tra, phát hiện và 07 trường hợp, phạt tiền gần 20 triệu đồng về các vi phạm vệ sinh ATTP. Qua đó, đã góp phần đảm bảo tốt an ninh trật tự, được cấp ủy, chính quyền và người dân ghi nhận, đánh giá cao.
Tuy nhiên, trước thực trạng vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm đang diễn biến phức tạp, khó lường, thời gian tới, lực lượng Công an cần tăng cường công tác nắm tình hình nhằm kịp thời phát hiện, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm liên quan đến vệ sinh ATTP.
Bên cạnh sự vào cuộc của các cấp, các ngành thì người tiêu dùng cần tìm hiểu kỹ, nhận biết, lựa chọn và sử dụng các sản phẩm, thực phẩm có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm. Kịp thời phát hiện, cung cấp cho cơ quan chức năng thông tin liên quan đến các cơ sở, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm pháp luật về vệ sinh an toàn thực phẩm, phát huy trách nhiệm vì sức khỏe cộng đồng của mỗi cá nhân, mỗi gia đình.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Quảng Trị vừa triệt phá vụ vận chuyển ma tuý lớn từ Lào về Việt Nam. Qua đó, thu giữ 15 kg ma túy tổng hợp Ketamin, 2kg nước Vui (một dạng ma túy), 40 bánh Heroin và 9 gói chất bột nước Vui.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Bắc Giang vừa phát hiện một kho hàng cất giấu số lượng lớn hàng hóa nghi giả mạo nhãn hiệu, không rõ nguồn gốc xuất xứ tại thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn (Bắc Giang).
(ANTV) - Dù giá thế giới tăng nhẹ nhưng giá vàng nhẫn trong nước lại điều chỉnh giảm từ 150.000-250.000 đồng mỗi lượng, tỷ giá trung tâm cũng giảm 16 đồng.
(ANTV) - UBND tỉnh Bến Tre vừa có công văn yêu cầu các Sở ban ngành liên quan xử lý nghiêm nạn quảng cáo thực phẩm chức năng như thuốc chữa bệnh trên địa bàn.
(ANTV) - Cục Thủy lợi, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cho biết: Đến 16 giờ ngày 25/7, khu vực Trung du và Đồng bằng Bắc Bộ có 39.772,7 ha cây trồng bị ngập úng.
(ANTV) - Sau khi hạ nhiệt vào tháng 6, giá vé máy bay có dấu hiệu tăng trở lại khi mùa du lịch bước vào thời điểm sôi động. Ở nhiều chặng, giá vé tăng đến hơn 2 triệu đồng/vé, khiến không ít hành khách hủy vé, chuyển sang đi du lịch bằng phương tiện khác với điểm đến ngắn hơn.
(ANTV) - Trong thời gian gần đây, lực lượng Quản lý thị trường TP.HCM đã liên tục phát hiện và xử lý nhiều vụ vi phạm liên quan đến hàng hóa không có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, bao gồm các mặt hàng nhập lậu và hàng giả. Các mặt hàng bị phát hiện thường là nước hoa, mỹ phẩm, quần áo, giày dép, thuốc tân dược và thực phẩm chức năng, đều thiếu hóa đơn chứng từ và nguồn gốc xuất xứ.
(ANTV) - Ngành du lịch Thành phố Hồ Chí Minh đang nỗ lực làm mới, xây dựng nhiều sản phẩm du lịch hấp dẫn, đa dạng hóa các sự kiện định kỳ và thường xuyên để nâng cao trải nghiệm cho du khách. Trong đó, sản phẩm du lịch y tế được chú trọng đầu tư để từng bước hoàn thiện, nhằm thu hút khách du lịch trong và ngoài nước.
(ANTV) - Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi là mất mát rất lớn của toàn Đảng, toàn dân, toàn quân. Đến 12h ngày hôm nay 26/7 có hơn 5.600 Đoàn (với hơn 252.000 lượt người), là đại biểu lãnh đạo Đảng, Nhà nước, các ban, bộ, ngành, đoàn thể, địa phương, đơn vị, các lực lượng vũ trang nhân dân, các Đoàn ngoại giao, đại diện các tổ chức và bạn bè quốc tế, đồng bào đã đến viếng, gửi vòng hoa, chia buồn cùng gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), Hội trường Thống Nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và quê nhà Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội.
(ANTV) - Khi đoàn xe đưa linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ Nhà tang lễ Quốc gia tới Nghĩa trang Mai Dịch để làm Lễ an táng, hàng nghìn người dân đã đứng 2 bên đường, chờ xe đưa linh cữu Tổng Bí thư đi qua để tiễn Bác thêm lần nữa.