(ANTV) - Nhắc đến Tuyên Quang thời điểm này chắc hẳn nhiều người sẽ nghĩ đến Lễ hội đèn lồng khổng lồ. Để người dân được tham gia lễ hội một cách vui vẻ, an toàn, công an tỉnh Tuyên Quang nói chung, công an thành phố Tuyên Quang nói riêng đã nỗ lực hết mình, nhằm đảm bảo an ninh, an toàn tuyệt đối cho lễ hội đường phố kéo dài tới tận 2 tháng của địa phương. Tuy nhiên, ngoài công tác đảm bảo ANTT, Công an thành phố Tuyên Quang vẫn duy trì các tổ công tác, thực hiện kiểm tra các lỗi vi phạm là nguy cơ dẫn đến mất ATGT. Trong đó có lỗi vi phạm về nồng độ cồn, với sự quyết tâm xử lý nghiêm và không có vùng cấm, không có ngoại lệ.
Trên tuyến phố Tân Trào. Chốt kiểm tra của công an thành phố Tuyên Quang đã liên tục phát hiện các trường hợp vi phạm nồng độ cồn. Thậm chí có những trường hợp vi phạm ở mức cao.
Không chỉ có nam giới vi phạm về nồng độ cồn, tổ công tác cũng phát hiện các trường hợp là nữ giới, đã uống bia nhưng vẫn điều khiển phương tiện.
Không chỉ có mô tô, mà xe ô tô cũng được dừng lại kiểm tra. Không kiểm tra riêng nam giới, nữ giới cũng không ngoại lệ.
Không thiếu các trường hợp khi lực lượng chức năng phát hiện vi phạm không chịu vào xử lý mà liên tục bốc máy điện thoại gọi điện nhờ người thân trợ giúp.
Và cũng có nhiều trường hợp, khi thấy tổ công tác lập chốt, cho xe quay đầu.
Thiếu tá Vũ Hoàng Anh Tuấn, Đội trưởng Đội CSGTTT Công an thành phố Tuyên Quang cho biết: Đa phần là ý thức của người dân còn chủ quan trong việc vi phạm này. Thực ra là người dân khi tham gia giao thông đều năm được quy định này, đều hiểu được sự nguy hiểm của nó và mức phạt cũng rất là cao đối với lỗi vi phạm nồng độ cồn nhưng một số người chủ quan nghĩ là lực lượng chức năng sẽ không xử lý đối với các lỗi vi phạm này trong dịp lễ hội. Sau khi phát hiện, xử lý lập biên bản đối với các trường hợp vi phạm nồng độ cồn thì ngay ngày hôm sau chúng tôi sẽ gửi thông báo đến địa phương nơi cư trú của người vi phạm để xác minh nhân thân người vi phạm đó có phải Đảng viên hay không? có phải công nhân viên chức nhà nước hay không? Sau khi có phản hồi chúng tôi sẽ tiến hành thông báo đến cơ quan, đơn vị và phải làm sao cán bộ phải làm gương cho nhân dân.
Nhưng với phương châm quyết liệt xử lý vi phạm. Chỉ từ 15/8 đến nay, đội cảnh sắt giao thông công an thành phố Tuyên Quang đã lập biên bản xử lý gần 300 trường hợp.
Thời gian tới, lực lượng CSGT công an tỉnh Tuyên Quang sẽ tăng cường công tác tuần tra, kiểm soát mạnh đối với từng tuyến, từng địa bàn với từng khung giờ khác nhau nhằm tạo chuyển biến tích cực, tiến tới hình thành thói quen, văn hóa “ đã uống rượu bia không lái xe” trước hết trong đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang đến nhân dân.