(ANTV) - Công tác dân vận là một trong những biện pháp quan trọng của công tác công an. Muốn dân vận tốt thì người chiến sĩ công an phải thực sự 3 cùng với nhân dân, gắn bó và dựa vào nhân dân. Đây là một trong những yêu cầu không thể thiếu trong chương trình giảng dạy của các nhà trường CAND.
Bài học này thường được lồng ghép qua các hoạt động thực tế. Và vào mỗi dịp cuối năm, hàng nghìn học viên trường Cao đẳng CSND I lại hành quân đến với những mảnh đất vùng sâu, vùng xa để cùng ăn, cùng ở, cùng lao động, sản xuất với bà con.
Tại xã Hợp Phong, huyện Cao Phong, tỉnh Hòa Bình, sau hơn 3 tuần thực tế, gần 500 học viên khóa K59S, Trường Cao đẳng CSND I đã trở thành những người con, người em của người dân nơi đây. Từ các bạn học viên vốn quen với giảng đường, nay lại có thể cầm quốc, cầm xẻng lao động một cách thành thạo.
Với tinh thần hăng hái, nhiệt huyết, xung kích của tuổi trẻ, các bạn không nề hà bất cứ một công việc gì. Miễn là có thể giúp đỡ bà con.
Cùng ăn, cùng ở và cùng làm việc với nhân dân. Những công việc bổ ích đã mang lại cho các bạn học viên nhiều bài học trải nghiệm quý giá. Các em được người dân truyền cho kinh nghiệm lao động, sản xuất. Dù giọt mồ hôi thấm ướt lưng áo, nhưng nụ cười vẫn luôn rạng ngời trên gương mặt của những người chiến sỹ trẻ.
Bên cạnh hoạt động lao động sản xuất, các học viên trường Cao đẳng CSND I cũng trực tiếp tham gia vào hoạt tuyên truyền phổ biến pháp luật cho bà con và cả các em học sinh tại địa phương.
Nhà trường cũng tổ chức nhiều chương trình ý nghĩa như tri ân các gia đình chính sách, thương binh liệt sĩ, tặng quà hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn, trao tặng xe đạp cho các em học sinh nghèo vượt khó trên địa bàn. Những món quà nhỏ nhưng thể hiện tấm lòng, tình cảm của thầy trò trường Cao đẳng CSND I với người dân xã Hợp Phong.
Với sự tích tích cực, năng động, sáng tạo trong các hoạt động cộng đồng. Các cán bộ, giáo viên, học viên trường Cao đẳng CSND I đã thể hiện được tinh thần vì nhân dân phục vụ.
Thực hiện tốt phương châm “đi dân nhớ, ở dân thương, làm dân tin”. Qua đó xây dựng hình ảnh người chiến sỹ CAND gần gũi, đời thường trong lòng quần chúng nhân dân, giúp cho nhân dân hiểu hơn về lực lượng CAND, tin yêu hơn và luôn sẵn sàng giúp CAND hoàn thành tốt nhiệm vụ.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Quảng Trị vừa triệt phá vụ vận chuyển ma tuý lớn từ Lào về Việt Nam. Qua đó, thu giữ 15 kg ma túy tổng hợp Ketamin, 2kg nước Vui (một dạng ma túy), 40 bánh Heroin và 9 gói chất bột nước Vui.
(ANTV) - Lực lượng chức năng tỉnh Bắc Giang vừa phát hiện một kho hàng cất giấu số lượng lớn hàng hóa nghi giả mạo nhãn hiệu, không rõ nguồn gốc xuất xứ tại thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn (Bắc Giang).
(ANTV) - Dù giá thế giới tăng nhẹ nhưng giá vàng nhẫn trong nước lại điều chỉnh giảm từ 150.000-250.000 đồng mỗi lượng, tỷ giá trung tâm cũng giảm 16 đồng.
(ANTV) - UBND tỉnh Bến Tre vừa có công văn yêu cầu các Sở ban ngành liên quan xử lý nghiêm nạn quảng cáo thực phẩm chức năng như thuốc chữa bệnh trên địa bàn.
(ANTV) - Cục Thủy lợi, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cho biết: Đến 16 giờ ngày 25/7, khu vực Trung du và Đồng bằng Bắc Bộ có 39.772,7 ha cây trồng bị ngập úng.
(ANTV) - Sau khi hạ nhiệt vào tháng 6, giá vé máy bay có dấu hiệu tăng trở lại khi mùa du lịch bước vào thời điểm sôi động. Ở nhiều chặng, giá vé tăng đến hơn 2 triệu đồng/vé, khiến không ít hành khách hủy vé, chuyển sang đi du lịch bằng phương tiện khác với điểm đến ngắn hơn.
(ANTV) - Trong thời gian gần đây, lực lượng Quản lý thị trường TP.HCM đã liên tục phát hiện và xử lý nhiều vụ vi phạm liên quan đến hàng hóa không có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, bao gồm các mặt hàng nhập lậu và hàng giả. Các mặt hàng bị phát hiện thường là nước hoa, mỹ phẩm, quần áo, giày dép, thuốc tân dược và thực phẩm chức năng, đều thiếu hóa đơn chứng từ và nguồn gốc xuất xứ.
(ANTV) - Ngành du lịch Thành phố Hồ Chí Minh đang nỗ lực làm mới, xây dựng nhiều sản phẩm du lịch hấp dẫn, đa dạng hóa các sự kiện định kỳ và thường xuyên để nâng cao trải nghiệm cho du khách. Trong đó, sản phẩm du lịch y tế được chú trọng đầu tư để từng bước hoàn thiện, nhằm thu hút khách du lịch trong và ngoài nước.
(ANTV) - Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi là mất mát rất lớn của toàn Đảng, toàn dân, toàn quân. Đến 12h ngày hôm nay 26/7 có hơn 5.600 Đoàn (với hơn 252.000 lượt người), là đại biểu lãnh đạo Đảng, Nhà nước, các ban, bộ, ngành, đoàn thể, địa phương, đơn vị, các lực lượng vũ trang nhân dân, các Đoàn ngoại giao, đại diện các tổ chức và bạn bè quốc tế, đồng bào đã đến viếng, gửi vòng hoa, chia buồn cùng gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), Hội trường Thống Nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và quê nhà Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội.
(ANTV) - Khi đoàn xe đưa linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ Nhà tang lễ Quốc gia tới Nghĩa trang Mai Dịch để làm Lễ an táng, hàng nghìn người dân đã đứng 2 bên đường, chờ xe đưa linh cữu Tổng Bí thư đi qua để tiễn Bác thêm lần nữa.